loading...

Hội thảo

Bé 3 tuổi nguy kịch vì tưởng thuốc là kẹo

00:00:00 - 30/11/-0001 - admin

Thấy anh trai đặt trên bàn một lọ nhựa bên trong có chứa những viên nhỏ như kẹo, cậu em mở ra rồi cho liên tiếp vào miệng ăn. Khoảng một tiếng sau, gia đình phát hiện cu cậu nôn mửa dữ dội rồi nằm bất động.

Bệnh nhi được cấp cứu tại bệnh viện Nhi đồng 1. Ảnh: BS Minh Tiến.

Tại Bệnh viện Nhi đồng 1 (TP HCM), đo điện tâm đồ, các bác sĩ phát hiện bé bị tụt huyết áp, tim rối loạn với nhịp đập chậm chỉ từ 40 đến 55 lần một phút.

Bố cháu bé cho bác sĩ biết, lọ “kẹo” mà bé ăn phải chính là thuốc trợ tim Digoxin dạng viên có bọc đường, do anh của bé nhặt được của ai đó làm rơi.

Sau khi xác định nguyên nhân, các bác sĩ đã tiến hành đặt máy tạo nhịp tạm thời. Phải mất hơn 3 ngày cấp cứu, sức khỏe của bé mới dần cải thiện. Sáng nay mạch huyết áp ổn định, song để phòng ngừa biến chứng, bệnh nhi vẫn phải nằm viện để được theo dõi.

Theo các bác sĩ chuyên khoa tim mạch, thuốc trợ tim Digoxin nếu dùng quá liều sẽ gây các triệu chứng ngộ độc đường tiêu hóa, loạn nhịp tim, tăng kali máu và có thể gây tử vong nếu nhập viện muộn.

VNE

Ý kiến bạn đọc

Bình luận qua Disqus Facebook